Tuesday, March 19, 2013

#4 Multicultural Educations


1.               Design a lesson for an education class with the theme “Unity in Cultural Diversity”. Take careful consideration of the parts of the lesson presented in this topic.

ANSWER:

HEKASI IV

I.  LAYUNIN:  
Ø  Natatalakay ang katangian ng di-materyal na bahagi ng kultura ng mga unang Pilipino

II. PAKSANG-ARALIN:
Di-materyal na Bahagi ng Kultura ng mga Unang Pilipino

Sanggunian:       BEC-PELC III. A 3
                        Batayang Aklat sa HEKASI 4
Kagamitan:        mga larawan, mapa, kagamitang pansining
Pagpapahalaga: Pagmamalaki sa kulturang Pilipino

III.   PAMAMARAAN:
     A.  Panimulang Gawain:
1.   Balitaan
Pagbibigay ng balitang narinig o napanood

2.  Pagsasanay
Sino ako?
May taas na 4 na talampakan lamang. Maitim ang balat, pango ang ilong, kulot ang buhok. Gumagamit ng busog at pana.

3.  Balik-aral
Anu-ano ang mga kulturang materyal na nagpapakilala ng ating bansa?

B.  Panlinang na Gawain:
     1.   Paghahanda
     Pagpapakita ng mga larawang tungkol sa mga kaugalian at tradisyon

2.  Pagbubuo ng Suliranin
     Anu-ano ang mga kulturang di-materyal ng ating mga sinaunang Pilipino?

     3.  Pananaliksik

     4.  Pangkatang Gawain
Pangkat I
a.  Sa pamamagitan ng concept map, ilarawan ang paraan ng pananampalataya ng ating mga ninuno.
b.  Anu-anong mga kaugalian at tradisyon ang kaugnay ng kanilang pananampalataya?
Pangkat II
Ipakita sa piping palabas kung paano ang edukasyon at pagsulat ng ating mga ninuno.

Pangkat III
Ano ang oyayi? kundiman? kumintang? Magbigay ng halimbawa sa pamamagitan nang pag-awit nang pangkatan.

Pangkat IV
a.    Magbigay ng mga salawikain. Ibigay ang nakatagong kahulugan.
b.    Magbigay rin ng mga bugtong at ipahula ito sa klase.

          5.  Pag-uulat/Pagtalakay sa Paksa
Itanong:   Noong unang panahon, may sariling paniniwala ang ating mga ninuno. Ilarawan ito. Anu-anong mga kaugalian at tradisyon ang kaugnay ng kanilang pananampalataya? Pareho ba ang pananampalataya noon at ngayon?

          6.  Paglalagom
Anu-ano ang mga materyal at di materyal na bagay?

C.  Pangwakas na Gawain:
1.   Paglalahat:
Gabayan ang mga bata sa pagbubuo ng paglalahat at batayang kaalaman tungkol sa paksa.

2.  Paglalapat:
Paghambingin ang kultura noon at ngayon sa materyal at di-materyal na bagay.
Kultura
Noon
Ngayon
Pagkain
Kasuotan
Kaugalian



IV.     PAGTATAYA:
Isulat ang T kung totoo ang sinasabi sa pangungusap at H kung hindi.
_____  1.          May sariling kultura ang ating mga ninuno.
_____  2.         Walang kinikilalang Diyos ang mga unang Pilipino.
_____  3.         Hindi marunong sumulat at bumasa ang mga unang Pilipino

V.  KASUNDUAN: 
1.   Alin sa mga materyal at di-materyal na kultura ang higit mong ipinagmamalaki bilang Pilipino? Bakit?
2.  Sumulat ng talata tungkol dito.




2.       Together with your group mates in practicum, conduct a survey of one class either in CLSU or the school where you are having your practicum. Find out the diversity of learners represented by each student. Consider ethnicity, languages spoken, parental origin, culture (parenting), traits or giftedness the family is known for (music, business, coming from family of teachers…) and other related areas. Post the results including the school’s name and section of the class and the researchers’ names. 6pts
ANSWER:

School: Munoz Central School
Section: Grade V-3

Researcher’s Name:
Joan M. Avila
Glaiza A. Romero
Miriam B. Dela Cruz
Mary Ann J. Mallari
Sharina V. Laureano
Angeline B. Laureano
Russel T. Corpuz
Rea M. Espiritu
Abigail P. Madarang
Meriel Shynne Rose G. Mina
Gemmabelle J. Rosales
Nancy D. galindez
Kristine Mae G. Lacambra
Janine S. Noveras
Jerymay Q. Cargamento
Erickson L. Urmatan
Myka De Guzman




Table I. Language Spoken
Language Spoken
No. of Students who Participated
Percentage
Tagalog
42
89.36%
Ilocano
12
25.53%
Kapampangan
2
4.26%
Other Lanuages
2
4.26%
N=47
Table II. Parental Origin of Father
Place
No. of Students who Participated
Percentage
Nueva Ecija
29
61.70%
Other part of Luzon
10
21.28%
Visayas
4
8.51%
Mindanao
1
2.13%
Other countries
3
6.38%
N=47
Table III. Parental Origin of Mother
Place
No. of Students who Participated
Percentage
Nueva Ecija
27
57.47%
Other part of Luzon
16
34.04%
Visayas
3
6.38%
Mindanao
0
0%
Other countries
1
2.13%
N=47

Table IV. Religion of the Students
Religion
No. of Students who Participated
Percentage
Roman Catholic
27
57.47%
Born Again
3
6.38%
Methodist
1
2.13%
Iglesia Ni Cristo
1
2.13%
Iglesia ng Diyos
1
2.13%
Baptist
2
4.26%
N=47
Table V. Work of Father
Work
No. of Students who Participated
Percentage
Agricultural
4
8.51
Industrial
38
80.85
N=47

Table VI. Work of Mother
Work
No. of Students who Participated
Percentage
Agricultural or Household
21
44.68
Industrial
11
23.40
N=47
Table VII. Talents of students
Talent of Student
No. of Students who Participated
Percentage
Music
20
42.55
Arts
13
27.66
Dance
22
46.81
Literature
6
12.77
Public Speaking
9
19.15
Other Talents
10
21.28
N=47

No comments:

Post a Comment